หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไหมหางานทำมันยากเย็นแบบนี้ค่ะ  (อ่าน 8963 ครั้ง)

opor
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:25:19 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

หนูเพิ่งจบใหม่ สาขาคอมพิวเตอร์ธุรกิจ หางานมาแล้ว 3 เดือนยังไม่ได้งานเลยค่ะ
สมัครไว้ก็หลายที่เรียกสัมภาษณ์แล้วก็หลายที่ แต่ยังไม่มีที่ไหนรับเข้าทำงานสักที ไม่รู้เพราะเราเป็นเด็กจบใหม่หรือเปล่า  ฮืม
จะทำงานจำเป็นต้องมีประสบการณ์ด้วยเหรอค่ะ ของแบบนี้มันก็น่าจะสอนกันได้นะ

เมื่อไรจะได้ทำงานสักที ตังค์จะหมดอยู่แล้ว อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

สู้ๆ หางานต่อไป  ยิ้มเท่ห์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปิงปอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:17:33 PM »

อย่าว่าแต่น้องเลยคับ พี่เป็นกราฟฟิกยังหางานไม่ได้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
boythai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:29:16 PM »

ร้องไห้ เฮ่อ งานสมั่ยนี้หายากจริงๆ ครับ คนที่จบมานานแล้วแต่ตกงานก็มีเยอะ ยิ่งแต่ละปีๆ ในเชียงใหม่เด็กจบใหม่มีเป็น พัน เป็นหมื่นคน เก่งหน่อยก็ไป กทม. เพราะที่นั้นตลาดงานมันกว้าง แต่ถ้าไม่เจ๋งจริงก็จะอยู่เชียงใหม่กินเงินเดือน แค่ 5-7 พัน อยู่แบบใช้เงินเดือนหมดไปเป็นเดือนๆ เงินเก็บแทบไม่มี แถมมีหนี้อีกเพียบ นี้แหล่ะครับชีวิตคนทำงานเชียงใหม่

เป็นกำลังใจให้ทุกคนคับ  จุมพิต
เนย
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 11:41:03 PM »

บางที งานมีเยอะ แต่คนเลือกงานก็มีนะจ๊ะ
ปริยากร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 03:44:43 PM »

ถ้าไม่เลือกงานก็ไม่มีคำว่าไม่มีงานทำหรอกค่ะ  ต้องลองทำดูก่อน
จำใจ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 08:52:57 PM »

ลองออกนอกสายมั้งก็ดีนะ  มีเยอะแยะไปที่ทำงานไม่ตรงกะที่เรียน ผมก็คนนึงละ จบครู ดันไม่รักดี ทำงานโรงแรมซะงั้น ตอนนี้ไปไหนไม่รอดละ สงสัยต้องเดินสายโรงแรมต่อไป สู้ๆคับ มีงานไรก็ทำไปก่อนคับ วันนึงได้ 100 บาทก็ยังดีกว่าไม่ได้เลย   ยิ้มเท่ห์
แนน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 11:14:22 AM »

ส่วนมากรับพวก เด็ก ที่จบ ปวส. เพราะเค้าเรียนสายตรงมา
แถม เงินเดือนถามวุฒิ น้อยกว่าป.ตรี
แต่เค้าทำงานได้เท่ากับ ป.ตรี หรืออาจจะทำได้มากว่า

แต่เราเลือกงานไม่ได้หรอกค่ะ (เจ้าของ)งานเค้าเลือกเรา

สู้ ๆ ต่อไปนะค่ะ
pm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:03:37 PM »

บางทีเราก็ไม่ได้เลือกงานหรอก แต่งานไม่เลือกเรานะซิ หาว่าจบไม่ตรงบ้าง ไม่มีประสบการณ์บ้างละ

ว่าไหม
admin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 03:25:56 PM »

มีน้อยมากครับบริษัทที่จะรับเด็กจบใหม่เข้าทำงาน ส่วนใหญ่ก็อยากได้คนที่มีประสบการณ์การทำงานมาแล้วทั้งนั้น นอกจากว่าจบมาใหม่แต่เก่งจริง หรือ มีประวัติเคยผ่านงานมาบ้างพวกงานพาร์ทไทม์ อะไรก็ได้

แต่ใช่ว่าจะไม่มีบริษัทไหนรับนะครับ บริษัทที่อยากรับเด็กจบใหม่ก็มี เช่น บริษัทที่มีฐานเงินเดือนไม่สูงมากนัก หรือตำแหน่งงานนั้นๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ประสบการณ์ เป็นงานที่สามารถสอนกันได้ไม่ยาก

สำหรับคนที่กำลังจะจบ ควรหาทำโปรเจคดีๆ ติดตัวไว้นะครับ หรือไม่ก็หางานพาร์ทไทม์ทำ เป็นนักศึกษามีเวลาว่างเยอะแยะไปครับ เมื่อเรียนจบก็เอาโปรเจคดังกล่าวไปเสนอตอนสมัครงานด้วย ส่วนนี้จะช่วยได้มากสำหรับคนที่จบมาใหม่ๆ นะครับ เพราะอย่างน้อยก็มีอะไรไปเสนอเขา ไม่ใช่ว่า เกรดก็น้อย กิจกรรมก็ไม่ทำ แบบนี้ตอนสมัครงานจะสู้คนอื่นลำบากนะครับ
จ๋า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 04:49:08 PM »

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนน่ะค่ะว่าดิฉันทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลค่ะ ส่วนมากน่ะค่ะเด็กจบมาใหม่มักจะเขียนในช่องเงินเดือนสูงลิบลิ่ว  และมักจะตั้งความหวังกับงานไว้สูงมากบางครั้งเข้ามาทำแล้ว แค่เดือนเดียวออกไปก็ยังมี เพราะฉะนั้นบริษัททั่วไปเขาถึงอยากจะรับคนที่มีประสบการณ์มาทำงานด้วย  แต่ใช่ว่าเด็กจบมาใหม่จะไม่รับเลยน่ะค่ะ แต่คุณก็ต้องทำใจว่าเงินเดือนมันก็ต้องสตาร์ทที่หลักน้อย ๆ ก่อนไม่ใช่ว่าเขียนในช่องต้องการเงินเดือนเป็น 10,000 มันก็ไม่ไหว ถ้าเขาจะจ้างเงินเดือนเป็นหมื่นจริงสมมติถ้ามีคนมาสมัครงาน 2 คน คนหนึ่งมีประสบการณ์ อีกคนไม่มีประสบการณ์ แต่ขอเงินเดือนเท่ากัน ( แต่ถ้าเป็นคนมีประสบการณ์จริง ๆ เขาจะเขียนว่า " ตามโครงสร้างของบริษัท " ) เพราะว่าตอนที่เขาประกาศโดยส่วนมากแล้วเขาก็จะลงรายละเอียดเกี่ยวกับเงินเดือนขั้นต่ำให้ด้วยค่ะ  ดิฉันว่าร้อยทั้งร้อยเค้าก็ต้องเลือกคนที่เคยผ่านงานมาค่ะ  แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องจบใหม่ที่กำลังจะสมัครงานด้วยน่ะค่ะ
admin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 05:04:40 PM »

อืม... อย่างคุณจ๋าว่านั้นแหล่ะครับ เพราะเด็กจบใหม่ ประสบการณ์การทำงานน้อย ความอดทนเลยน้อย การทำงานกับการเรียนไม่เหมือนกัน หลายๆ คนจึงทำงานที่แรกๆ ได้ไม่นาน อย่างน้อยๆ ถ้าได้งานทำขอให้ อดทนทำงานสัก 6 เดือน เผื่อว่าไปสมัครที่อื่นมันจะได้ดูดีหน่อย  ยิ้มเท่ห์
prarw
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:43:16 PM »

คนตกงานคือคนที่เลือกงานนะคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ขยิบตา
praew
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:45:04 PM »

[/5แม้จะไม่ได้ทำงานที่เรารัก  แต่เราสามารถรักในงานที่ทำได้นิค้าcolor]
kendo
ทดลองงาน
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:08:31 PM »

ทำไมต้องรองานอยู่เฉยๆละครับ ลองเข้ามาศึกษาธุรกิจเครือข่ายดูซิครับ สามารถกำหนดรายได้ด้วยตัวเอง
ทำงานประจำต้องเก่งหลายอย่าง ที่สำคัญต้องตอแหลและประจบเก่งด้วย แต่งานเครือข่ายเป็นงานแห่งการให้
แต่ขั้นแรกคุณต้องให้โอกาสตัวเองก่อน หลายคนประสบความสำเร็จในเวลาไม่ถึงปี มีรายได้เกินสอง-สามหมื่น
ผมเองทำงานประจำมาเกือบยี่สิบปียังได้แค่หมื่นต้นๆเอง พอมาเจอธุรกิจตัวนี้ เริ่มทำก็มีรายได้เพิ่มขึ้นตั้งแต่เดือนแรก
บอกตรงๆว่าเคยทำมาหลายตัว ไม่เคยมีรายได้เลย ทำง่ายๆครับ ไม่ต้องขายของด้วย แค่เปิดโอกาสให้คนและสอนคน
ที่สำคัญ ตัวเราต้องหมั่นเรียนรู้ด้วยครับ ปีเดียว ตั้งใจทำรับรองรายได้มากกว่าเรียน ป.ตรี มาสี่ปีเยอะเลย สนใจฟังวิธีทำ
โทร 0810280003 ตลอดเวลาครับ ฟังก่อน ไม่ทำไม่มีการตื้อครับเพราะตื้อคนไม่เป็น(ถึงไม่มีเมียซะที อิอิ)คิดดูนะครับ
คุณจะเป็นฝ่ายถูกเลือกหรือจะเป็นฝ่ายเลือก
nouvo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:10:30 PM »

080-4999380 เชียงใหม่ มีรัยปรึกษานะครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์